A- A+
(THO) - Hỏi: Đề nghị Tòa soạn Báo Thanh Hóa cho biết quy định về tiêu chí về thực phẩm kinh doanh tại chợ an toàn thực phẩm (ATTP)? Lê Văn Tùng (TP Thanh Hóa)
Trả lời: Ngày 30-12-2016, Chủ tịch UBND tỉnh Thanh Hóa đã ký Quyết định 5129/2016/QĐ-UBND ban hành quy định về tiêu chí, trình tự, thủ tục công nhận chợ ATTP và trách nhiệm trong quản lý chợ ATTP trên địa bàn tỉnh Thanh Hóa, có hiệu lực thi hành kể từ ngày 10-1-2017. Theo đó, tại Điều 4 quy định tiêu chí về thực phẩm kinh doanh tại chợ, như sau:

1. Thực phẩm kinh doanh trong chợ có nguồn gốc rõ ràng; không bán thực phẩm bị nhiễm vi sinh vật, hóa chất độc hại, thực phẩm giả, thực phẩm đã quá hạn sử dụng, chất lượng không bảo đảm.

2. Các sản phẩm thịt gia súc, gia cầm phải có sự kiểm soát và chứng nhận ATTP của cơ quan thú y.

 3. Các sản phẩm rau, củ, quả phải có giấy xác nhận xuất xứ, nguồn gốc.

4. Hàng thực phẩm chế biến được bảo quản trong tủ kính, tủ bảo ôn hoặc che đậy, bao gói hợp vệ sinh; phải có ngày sản xuất và hạn sử dụng ghi đầy đủ trên bao, gói sản phẩm.

5. Nước sử dụng chế biến thực phẩm đạt tiêu chuẩn về chất lượng nước sinh hoạt theo QCVN 02:2009/BYT của Bộ Y tế. Đối với chợ tại khu vực chưa có nước sinh hoạt thì áp dụng nước giếng khoan qua bể lọc.

Tòa soạn Báo Thanh Hóa

In bài viết

Gửi ý kiến của bạn

Gửi ý kiến của bạn